तीन दिवसीय ऑनलाइन शिबिरात सुमारे ८० साधकांचा सहभाग; ध्यानसाधनेतून मानसिक स्वास्थ्याचा संदेश
सोलापूर : मानसिक शांतता, सकारात्मक विचार आणि आरोग्यपूर्ण जीवनशैलीचा प्रसार करण्याच्या उद्देशाने २२, २३ व २४ ऑक्टोबर २०२६ रोजी सकाळी ७ ते ८ या वेळेत आयोजित करण्यात आलेले तीन दिवसीय ऑनलाइन हार्टफुलनेस ध्यान शिबिर उत्साहपूर्ण वातावरणात संपन्न झाले. या शिबिरात विविध क्षेत्रांत कार्यरत असलेल्या सुमारे ८० साधकांनी सहभाग नोंदविला.
या शिबिराचे आयोजन योगशिक्षक श्री. भगवान बनसोडे यांनी केले, तर शिबिराच्या समन्वयक म्हणून योगशिक्षिका सौ. स्नेहा बनसोडे यांनी काम पाहिले. या उपक्रमात विराट हनुमान योग मंडळ, लातूर; आधार योगा ग्रुप, सोलापूर; तसेच मुक्ताई महिला ग्रुप, सोलापूर या योगसमूहांतील साधक सहभागी झाले.
शिबिरामध्ये श्री. एम. जे. गुरव सर यांनी प्रार्थना व ध्यानसाधनेचे मार्गदर्शन केले. ध्यानाच्या माध्यमातून मन शांत ठेवणे, अंतर्मनाशी जोडले जाणे आणि दैनंदिन जीवनात सकारात्मकता विकसित करणे याविषयी त्यांनी मार्गदर्शन केले. ध्यानसाधना करताना सातत्य, संयम आणि नियमित सराव यांना विशेष महत्त्व असल्याचे त्यांनी सांगितले.
प्रा. रश्मी अतुल बापट मॅडम, मुंबई यांनी ‘ध्यानसाधनेतून स्वास्थ्य साधना’ या विषयावर विशेष मार्गदर्शन केले. मानसिक स्वास्थ्य, भावनिक संतुलन, मनःशांती आणि सकारात्मक जीवनदृष्टी यांसाठी ध्यानसाधना कशी उपयुक्त ठरू शकते, याविषयी त्यांनी सविस्तर विवेचन केले. आजच्या धावपळीच्या जीवनात स्वतःसाठी वेळ देणे आणि नियमित ध्यान करणे आवश्यक असल्याचे त्यांनी अधोरेखित केले.
तसेच श्री. मोगरे सर, योगशिक्षक, लातूर यांनी ध्यानसाधनेतील आपले अनुभव सहभागी साधकांसमोर मांडले. ध्यानाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात मन अस्थिर होणे स्वाभाविक असून, निराश न होता सातत्याने सराव करणे महत्त्वाचे असल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यांच्या अनुभवकथनातून साधकांना नियमित ध्यानसाधना करण्याची प्रेरणा मिळाली.
ऑनलाइन माध्यमातून आयोजित या शिबिरामुळे सोलापूर आणि लातूर येथील योगसमूहांतील साधकांना एकत्र येऊन ध्यानसाधनेचे मार्गदर्शन घेण्याची संधी मिळाली. विविध क्षेत्रांतील सुमारे ८० साधकांच्या सहभागामुळे या उपक्रमाला उत्स्फूर्त प्रतिसाद मिळाला. ध्यानाचा सराव दैनंदिन जीवनाचा भाग बनवून मानसिक स्वास्थ्य आणि सकारात्मक जीवनशैली जपावी, असा संदेश या शिबिरातून देण्यात आला.
या कार्यक्रमाच्या यशस्वी आयोजनासाठी माधव धायगुडे, तानाजी महाराज बेलेराव, विलास चिंचोलकर, नागेश सावंत, नारायण लामतुरे, चंद्रकांत पाटील, प्रेमानंद कटरे, सौदागर वाडीकर, विठ्ठल कुंटे, अर्चना जगताप, अर्चना इंगळे, अश्विनी वाघमोडे, वैशाली शिरसागर आणि शेषराव मोहिते यांनी विशेष प्रयत्न केले.
मार्गदर्शकांचे मोलाचे सहकार्य, आयोजकांचा पुढाकार, समन्वयकांचे नियोजन आणि सहभागी योगसमूहांचा उत्स्फूर्त प्रतिसाद यामुळे तीन दिवसीय हार्टफुलनेस ध्यान शिबिर यशस्वीरीत्या संपन्न झाले.
“ध्यानातून मनःशांती, मनःशांतीतून सकारात्मकता आणि सकारात्मकतेतून आरोग्यपूर्ण जीवन” हा प्रेरणादायी संदेश या शिबिरातून देण्यात आला. ध्यानसाधनेचा लाभ केवळ शिबिरापुरता मर्यादित न ठेवता नियमित सरावातून तो जीवनात रुजवावा, अशी भावना या उपक्रमातून व्यक्त झाली.














